कोल्हापूर: तंत्रज्ञानाच्या जगात सध्या ‘आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स’ (AI) ची मोठी लाट आली आहे. एका साध्या प्रॉम्प्टवरून वेबसाइट तयार होत असताना, भविष्यात वर्डप्रेस (WordPress) सारख्या कंटेंट मॅनेजमेंट सिस्टिम्स (CMS) आणि डेव्हलपर्सची गरज उरेल का ? या कळीच्या प्रश्नावर कोल्हापूरमधील ‘वर्डकॅम्प 2026’ कार्यक्रमात सविस्तर चर्चा करण्यात आली. “AI युगातील वर्डप्रेस” या विषयावर आधारित या पॅनेल चर्चेत अमितकुमार सिंग, अभय कुलकर्णी, प्रियांका सिदा, यामिन हकीम, विजय लंबोरे, नागेश पै या विविध क्षेत्रांतील दिग्गजांनी आपले विचार मांडले.
कोल्हापूर येथील डॉ. डी. वाय. पाटील महाविद्यालयामध्ये वर्डकॅम्प 2026 चे आयोजन करण्यात आले होते. यामध्ये हे चर्चासत्र झाले.
एआय मुळे वर्डप्रेस संपणार की बळकट होणार ?
चर्चेची सुरुवात करताना पॅनेलने स्पष्ट केले की, एआय हे वर्डप्रेसला पर्याय नसून ते त्याला अधिक सक्षम बनवणारे साधन आहे. तज्ज्ञांच्या मते, AI केवळ वेबसाइट बनवण्याचा वेग वाढवते, परंतु संपूर्ण ‘इकोसिस्टिम’ चालवण्यासाठी अजूनही वर्डप्रेससारख्या प्लॅटफॉर्मची गरज आहे.
१. स्मार्ट आणि वेगवान कार्यपद्धती: विजय लंबोरे (Coltech चे संस्थापक) यांनी नमूद केले की, “WordPress + AI = Speed”. AI मुळे तासनतास चालणारे कोडिंगचे काम मिनिटांत होऊ शकते, पण वेग म्हणजे गुणवत्ता (Quality) नव्हे. वेबसाइटला अजूनही स्ट्रॅटेजी, स्ट्रक्चर आणि मालकीची (Ownership) गरज असते, जी केवळ मानवी हस्तक्षेपाने शक्य आहे.
२. सीआरएम (CRM) आणि कस्टमायझेशन: अभय कुलकर्णी (Gonix चे सह-संस्थापक) यांनी सांगितले की, डेव्हलपरची भूमिका आता फक्त वेबसाइट बनवण्यापुरती मर्यादित नसून ‘सिस्टिम’ उभी करण्यापर्यंत विस्तारली आहे. एआयच्या मदतीने आपण वर्डप्रेसवर अत्यंत कमी वेळात कस्टमाइज्ड CRM बनवू शकतो, जे ग्राहकांचा डेटा विश्लेषित करून व्यवसायाला मदत करेल.
विद्यार्थी आणि नवीन डेव्हलपर्ससाठी कानमंत्र
या पॅनेल चर्चेत प्रामुख्याने उपस्थित असलेल्या विद्यार्थी वर्गाला तज्ज्ञांनी मोलाचे सल्ले दिले:
सतत शिकत राहा (Learning is Earning): या क्षेत्रातील बदलांशी जुळवून घेण्यासाठी शिस्तबद्ध शिक्षण (Disciplined Learning) आवश्यक आहे. तंत्रज्ञान वेगाने बदलत असले तरी, जे स्वतःला अपडेट ठेवतील तेच टिकतील.
प्रॉम्प्ट इंजिनिअरिंग पलीकडे विचार करा: AI कोड लिहून देईल, पण तो कोड समजून घेणे (Debugging) आणि त्यात बदल करणे ही मूळ कौशल्ये आहेत. केवळ AI वर विसंबून न राहता ‘आर्किटेक्चर’ समजून घेण्यावर भर द्या.
छोटे प्रकल्प राबवा: नागेश पै यांनी विद्यार्थ्यांना सल्ला दिला की, कागदावर आपल्या कल्पना स्पष्टपणे लिहा (Clarity of Thought) आणि AI चा वापर करून त्याचे प्रोटोटाइप बनवा. गिठब (GitHub) सारख्या प्लॅटफॉर्मवर आपले १० छोटे प्रकल्प असणे हे पदवी प्रमाणपत्रापेक्षा जास्त प्रभावी ठरू शकते.
डेव्हलपर विरुद्ध कोडर: कोण टिकणार?
चर्चेचा एक मुख्य निष्कर्ष असा निघाला की, जे फक्त ‘कोडिंग’ करतात (Coders), त्यांच्या नोकऱ्यांवर AI मुळे गदा येऊ शकते. मात्र, जे ‘डेव्हलपर्स’ आहेत—ज्यांना बिझनेसची समज आहे, जे युजर एक्सपिरियन्स (UX) ठरवू शकतात आणि सुरक्षेची (Security) काळजी घेऊ शकतात. त्यांची जागा AI कधीच घेऊ शकणार नाही.
वर्डकॅम्प कोल्हापूरमधील या चर्चेने हे सिद्ध केले की, AI हे डेव्हलपर्ससाठी ‘शत्रू’ नसून एक ‘पॉवर टूल’ आहे. वर्डप्रेसची सुरक्षा, स्केलेबिलिटी आणि जगभरातील मोठी कम्युनिटी यामुळे हे प्लॅटफॉर्म पुढील अनेक वर्षे अढळ राहील. तंत्रज्ञानाचा हा नवा बदल स्वीकारून, अधिक सर्जनशील आणि वैचारिक कौशल्ये विकसित करणे हाच यशाचा मार्ग आहे.
Discover more from इये मराठीचिये नगरी
Subscribe to get the latest posts sent to your email.
