May 1, 2026
A conceptual image of water speaking to humans, highlighting water conservation and future scarcity awareness
Home » मी पाणी बोलतोय…
चलचित्र व्हायरल

मी पाणी बोलतोय…

“मी पाणी बोलतोय…” — आज आपण ज्याला सहज वाया घालवतो, तेच पाणी उद्या आपल्या अस्तित्वाचा प्रश्न बनणार आहे. एका छोट्याशा व्हिडिओतून निसर्गाची ही हाक स्पष्ट ऐकू येते—आता तरी सावध व्हायचं का?

आजच्या वेगवान आणि उपभोगवादी जीवनशैलीत आपण अनेक गोष्टी गृहीत धरतो. त्यात सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे पाणी. नळ उघडला की पाणी येणार, ही सवय इतकी पक्की झाली आहे की त्या प्रत्येक थेंबामागचं मोल आपण विसरत चाललो आहोत. “मी पाणी बोलतोय…” असा संदेश देणारा एक छोटासा व्हिडिओ सोशल मीडियावर व्हायरल झाला आहे आणि तो आपल्याला आरशात पाहायला भाग पाडतो.

या व्हिडिओमध्ये पाण्याला मानवी रूप देऊन त्याच्या वेदना मांडल्या आहेत. पाणी जणू आपल्याला सांगतंय—“आज तुम्ही मला वाया घालवत आहात, पण उद्या माझ्यासाठी भांडाल.” हा संवाद केवळ कल्पना नसून वास्तवाची जाणीव करून देणारा इशारा आहे. आज जगभरात आणि आपल्या देशातही पाण्याची टंचाई गंभीर होत चालली आहे. अनेक शहरांमध्ये पाणीपुरवठा अनियमित आहे, तर काही गावांमध्ये पिण्याच्या पाण्यासाठी लोकांना मैलोनमैल चालावं लागतं.

पर्यावरणाचा समतोल ढासळण्यामागे मानवी हस्तक्षेप मोठ्या प्रमाणात कारणीभूत आहे. झपाट्याने होणारे शहरीकरण, जंगलतोड, आणि जलस्रोतांचा अतिरेकी वापर यामुळे पाण्याचा साठा कमी होत आहे. पावसाचे प्रमाण बदलत आहे, भूजल पातळी खालावत आहे, आणि नद्याही आटत चालल्या आहेत. तरीही आपण अजूनही पाणी वापरण्याबाबत निष्काळजी आहोत.

वास्तविक, पाणी ही केवळ एक नैसर्गिक संसाधन नाही, तर जीवनाचा मूलभूत आधार आहे. आपल्या शरीरापासून शेतीपर्यंत, उद्योगधंद्यांपासून पर्यावरणापर्यंत सर्व काही पाण्यावर अवलंबून आहे. त्यामुळे पाण्याची बचत ही केवळ वैयक्तिक जबाबदारी नसून सामाजिक आणि नैतिक कर्तव्य आहे.

आपण आपल्या दैनंदिन जीवनात काही साधे बदल करून मोठा फरक घडवू शकतो. नळ उघडा ठेवू नये, पावसाचे पाणी साठवण्याची सवय लावावी, पाण्याचा पुनर्वापर करावा, आणि इतरांनाही त्याबद्दल जागरूक करावे—हे छोटे प्रयत्नच भविष्यात मोठा बदल घडवू शकतात.

“मी पाणी बोलतोय…” हा केवळ एक व्हिडिओ नाही, तर निसर्गाची आपल्याला दिलेली एक गंभीर सूचना आहे. आज आपण जर या संदेशाकडे दुर्लक्ष केलं, तर उद्या परिस्थिती आपल्या हाताबाहेर जाईल. त्यामुळे प्रश्न असा आहे—आपण पाण्याची ही हाक ऐकणार आहोत का, की पुन्हा एकदा दुर्लक्ष करणार आहोत?

पाण्याचा प्रत्येक थेंब वाचवणं म्हणजे आपल्या भविष्यासाठी गुंतवणूक करणं होय. कारण उद्या “मी पाणी बोलतोय…” ही हाक ऐकण्याची वेळ येऊ नये, याची जबाबदारी आज आपल्या हातात आहे. 💧

इये मराठीचिये नगरी

मराठी साहित्य, संस्कृती, समाज आणि विचारांचे दर्जेदार लेख वाचण्यासाठी आमचे फेसबुक पेज फॉलो करा.

👍 Facebook Page Follow करा
मराठी विचारांची डिजिटल नगरी

Related posts

शेजाऱ्याच्या वाईट नजरेला कंटाळून बायको नवऱ्याला म्हणाली…

मिसेस अचीव्हर सुजाता रणसिंग चालवतात शाळा !

इव्हेंटपालटाचा काळ

Leave a Comment

Leave a review

श्री अथर्व प्रकाशनचे इये मराठीचिये नगरी हे मिडिया व्यासपिठ आहे. अध्यात्म, शेती, पर्यावरण, ग्रामीण विकास यासह आता पर्यटन, राजकारण, समाजकारण, नवं संशोधन, साहित्य, मनोरंजन, आरोग्य आदी विषयांना वाहून घेतलेले हे न्युज पोर्टल आहे. संपर्कः श्री अथर्व प्रकाशन, 157, साळोखेनगर, कळंबा रोड, कोल्हापूर 416007 मोबाईलः 9011087406 WhatsApp - 8999732685, 9011087406
error: Content is protected !!