शून्य जैसें गृह । कां चैतन्येंवीण देह ।
तैसें जीवित तें संमोह । ज्ञानहीना ।। १९४ ।। ज्ञानेश्वरी अध्याय चौथा
ओवीचा अर्थ – जसे ओसाड घर किंवा जसा प्राणरहित देह व्यर्थ होय, तसें ज्ञानहीनास जीवित हें केवळ शून्यवत आहे.
या ओवीत संत ज्ञानेश्वर महाराजांनी अत्यंत सुंदर आणि सहज सोपी उपमा वापरली आहे. ते म्हणतात,
👉 “शून्य जैसें गृह” –
जेव्हा एखादे घर रिकामे असते, तेव्हा ते निर्जीव वाटते, त्याला कोणतेही सौंदर्य नसते. त्यात कुणीच राहत नसल्यामुळे ते निर्थक वाटते. त्याचप्रमाणे “चैतन्यविण देह”, म्हणजे आत्मज्ञानाशिवाय असलेले शरीर फक्त मांस व हाडांचे मिश्रण असते. त्यात कोणतीही खरी जाणीव, प्रेरणा किंवा आनंद नसतो.
👉 “तैसें जीवित तें संमोह” –
म्हणजे जीवन जर ज्ञानाशिवाय असेल, तर ते अज्ञानाच्या मोहात अडकते. ज्ञानाशिवाय माणूस केवळ बाह्य जगात अडकून पडतो. तो आपल्या खऱ्या स्वरूपाला ओळखत नाही. मोह आणि अज्ञानाच्या ओढीने त्याचा मार्ग भरकटतो.
👉 “ज्ञानहीना” –
ज्ञानाशिवाय जीवन व्यर्थ आहे. खरे ज्ञान म्हणजे आत्मज्ञान, आत्मबोध. आत्मबोध नसलेल्या व्यक्तीचे जीवन एका रिकाम्या घरासारखे व्यर्थ आणि निरुपयोगी आहे.
या ओवीतील महत्त्वाचे तत्त्वज्ञान:
आत्मज्ञानाशिवाय शरीर फक्त एक निर्जीव वस्तू आहे.
चैतन्य (जीवनशक्ती) हा आत्म्याचा गुण आहे, जो ज्ञानामुळे प्रकट होतो.
अज्ञान हे मोहाचे मूळ कारण आहे. त्यामुळे माणूस सत्यापासून दूर जातो.
परमात्म्याची ओळख हीच खरी जाणीव आहे, आणि ती केवळ ज्ञानानेच मिळते.
उदाहरणाने स्पष्टीकरण:
जर एखाद्या व्यक्तीकडे महालासारखे मोठे घर असेल, पण त्यात प्रेम, आनंद, समाधान आणि आत्मज्ञान नसेल, तर त्या घराला काहीही मूल्य राहत नाही. त्याचप्रमाणे जर कोणाकडे मोठे शरीर, संपत्ती, प्रतिष्ठा असेल, पण त्याला स्वतःची खरी ओळख आणि आत्मज्ञान नसेल, तर त्याचे जीवन निरर्थक ठरते.
संत ज्ञानेश्वर महाराज यांचा संदेश:
ज्ञानेश्वर महाराज या ओवीतून आपल्याला आत्मज्ञानाचे महत्त्व सांगतात. ते म्हणतात की, जीवन हे फक्त शारीरिक अस्तित्वापुरते मर्यादित नाही. जोपर्यंत आपण आपल्या आत्मस्वरूपाला ओळखत नाही, तोपर्यंत आपले जीवन अज्ञानाच्या आणि मोहाच्या गुंत्यात अडकलेले राहते. म्हणूनच, “ज्ञानाशिवाय जीवन म्हणजे केवळ एक भ्रम” हे लक्षात घेऊन आपले जीवन अर्थपूर्ण करण्यासाठी आत्मज्ञान प्राप्त करणे आवश्यक आहे.
उपसंहार:
ही ओवी आपल्याला सांगते की, फक्त शारीरिक अस्तित्व म्हणजे जीवन नव्हे. आत्मज्ञानाशिवाय माणसाचे जीवन केवळ एक भ्रम आहे. त्यामुळे आपल्याला खऱ्या स्वरूपाची जाणीव करून आत्मज्ञान प्राप्त करण्याचा प्रयत्न करावा.
“आत्मज्ञानाने जीवन समृद्ध होते, अन्यथा ते केवळ एक रिकामे घर ठरते!” 🚩
इये मराठीचिये नगरी
मराठी साहित्य, संस्कृती, समाज आणि विचारांचे दर्जेदार लेख वाचण्यासाठी आमचे फेसबुक पेज फॉलो करा.
👍 Facebook Page Follow करा
